Chứng khoán Phái sinh
Quản trị công ty
Kiên thức chung
100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 87)

100 câu hỏi đáp về chứng khoán

PHẦN 2

NHỮNG VẤN ĐỀ
PHÂN TÍCH VÀ ĐẦU TƯ CHỨNG KHOÁN


Câu 87: Khi doanh nghiệp niêm yết trả cổ tức cho cổ đông bằng tiền mặt, phần cổ tức này bị trừ thẳng vào mệnh giá của cổ phiếu niêm yết tại ngày chốt quyền. Như vậy, phải chăng cả nhà đầu tư và doanh nghiệp niêm yết đều bị mất tiền vì doanh nghiệp niêm yết cũng phải bỏ tiền của mình để trả cổ tức cho cổ đông vào thời điểm đó?

Theo quy định tại Điều 10 - Quyết định số 124/QĐ-SGDHCM ngày 9/10/2007 của SGDCK Tp. Hồ Chí Minh về việc ban hành Quy chế giao dịch chứng khoán tại SGDCK Tp Hồ Chí Minh, và Điều 15 - Quyết định số 353/QĐ-TTGDHN ngày 26/11/2007 của Trung tâm GDCK Hà Nội về việc ban hành quy chế giao dịch chứng khoán tại Trung tâm GDCK Hà Nội, thì giá tham chiếu của ngày giao dịch không hưởng cổ tức và các quyền kèm theo đều được tính bằng cách lấy giá đóng cửa phiên giao dịch gần nhất điều chỉnh theo giá trị cổ tức được nhận hoặc giá trị các quyền kèm theo. Ví dụ, giả sử giá khớp lệnh của cổ phiếu XYZ tại phiên khớp lệnh định kỳ xác định giá đóng cửa tại Sở GDCK Tp HCM vào ngày 21/8/2008 là 30.000 đồng/cổ phiếu; tỷ lệ cổ tức là 10% tính theo mệnh giá được 1000 đồng/cổ phiếu, thì giá tham chiếu cho phiên giao dịch ngày hôm sau (22/8) tức là ngày giao dịch không hưởng cổ tức là 30.000-1000 = 29.000 đồng/cổ phiếu.

Trên cơ sở xác định như trên, với câu hỏi cho rằng có hai lần thiệt hại trong việc chi trả cổ tức: một lần là do nhà đầu tư phải tự bỏ tiền của mình ra từ giá trị thị trường của cổ phiếu để trả cổ tức cho mình và một lần do đồng thời doanh nghiệp niêm yết cũng phải bỏ tiền của mình ra để trả cho cổ đông. Ý kiến này là không hoàn toàn chính xác vì những lý do sau:

-    Bản chất của cổ tức là được trích từ nguồn lợi nhuận ròng của doanh nghiệp, và nguồn lợi nhuận này thuộc về cổ đông là những người góp vốn vào doanh nghiệp (chưa tính tới yếu tố tái đầu tư, trích lập các loại quỹ, bù đắp lỗ và các khoản dự phòng khác). Vì vậy, nếu một phần lợi nhuận ròng được trích cho cổ đông có tên trong danh sách cổ đông vào ngày chốt sổ thì chính là việc doanh nghiệp chi trả một phần lợi nhuận ròng sau thuế của doanh nghiệp cho cổ đông chứ không phải nhà đầu tư phải bỏ tiền của mình ra.

-    Tại ngày giao dịch không hưởng quyền và sau đó, do tác động của việc chi trả cổ tức được cam kết dành cho cổ đông có tên vào ngày chốt sổ cổ đông, giá trị của doanh nghiệp đương nhiên bị sụt giảm vì một phần lợi nhuận được trích ra thanh toán cổ tức. Tổng trị giá sụt giảm này chính bằng tổng trị giá cổ tức, và điều đó tương đương với việc sụt giảm giá thị trường trên mỗi đơn vị là một cổ phiếu sẽ bằng chính với lượng cổ tức trả cho mỗi cổ phiếu. Chính vì thế, tại ngày giao dịch không hưởng quyền, giá tham chiếu của cổ phiếu được điều chỉnh giảm đúng bằng trị giá cổ tức trên mỗi cổ phiếu so với giá đóng cửa phiên giao dịch trước đó. Do vậy, nhà đầu tư không bị thiệt hại một khoản tiền nào vì giá trị tài khoản chứng khoán sụt giảm tương ứng với sự tăng lên trong tài khoản tiền của nhà đầu tư.

Mời xem tiếp câu 88.

(Nguồn: Thư viện SRTC)


      
Các bài viết liên quan:
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 86) (02/04/2018-08:48)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 85) (02/04/2018-08:42)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (Câu 84) (26/03/2018-10:46)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 83) (26/03/2018-10:45)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 82) (26/03/2018-10:44)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 81) (19/03/2018-10:05)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 80) (19/03/2018-10:02)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 79) (12/03/2018-08:13)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 78) (12/03/2018-08:12)
  • 100 câu hỏi đáp về chứng khoán (câu 77) (05/03/2018-09:17)
  • “Thị trường chứng khoán – Nhà đầu tư cần biết” (Phần 1 - Chủ...  (13/08/2018-09:10)
    “Thị trường chứng khoán – Nhà đầu tư cần biết” (Phần 1 - Chủ...  (13/08/2018-09:09)
    “Thị trường chứng khoán – Nhà đầu tư cần biết” ( Phần 1 - Chủ...  (06/08/2018-09:26)
    Tôi là người chưa biết gì về chứng khoán liệu có thể theo học các khóa học ở Trung tâm được không ?
    Các lớp chiêu sinh học tháng 8/2018 (31/07/2018-08:10)
    Thông báo thi chuyên môn ngày 25/07 đến 27/07/2018 (20/07/2018-10:28)
    Các lớp chiêu sinh tháng 07/2018 (12/07/2018-08:33)
    Thông báo thi sát hạch đợt I năm 2018 (05/06/2018-09:26)
    * Đăng ký học (06/02/2018-10:32)
    Chiêu sinh các lớp tháng 07 và 08/2017 (05/09/2017-15:59)

    Trung tâm Nghiên cứu khoa học và Đào tạo chứng khoán

    7176030
    Trụ sở chính:
    Địa chỉ: 234 Lương Thế Vinh, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
    Điện thoại: (84-24) 3553 5874 (P. Đào tạo) - 3553 5870 (P. Hành chính)        Fax: (84-24)3553 5869
    Chi nhánh tại Tp. Hồ Chí Minh:
    Địa chỉ: số 264B Lê Văn Sỹ, Phường 14, Quận 3, Tp.HCM
    Điện thoại: (84-28) 3930 9040 - (84-28) 3930 9042


      Trang thông tin điện tử Trung tâm NCKH&ĐTCK: Giấy phép số 347/GP-BC, Bộ Văn hóa - Thông tin cấp ngày 23/11/2006
     Trưởng Ban biên tập: Giám đốc Trung tâm - Ông Hoàng Mạnh Hùng